ಹೈನುಗಾರಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಆಧುನೀಕರಣ, ಕೃಷಿಯಲ್ಲಿ ಸರಳೀಕರಣ : ಹಳ್ಳಿಯಿಂದ ದಿಲ್ಲಿವರೆಗೆ ಬೆಳೆದ ಮಿಲ್ಕ್ ಮಾಸ್ಟರ್

Advt_Headding_Middle
Advt_Headding_Middle

ಹಳ್ಳಿಯಲ್ಲಿದ್ದುಕೊಂಡೇ ತನ್ನ ಸಂಶೋಧನೆಯನ್ನು ಜಗದಗಲ ಹರಡಿದ, ಅದನ್ನು ಉದ್ಯಮವಾಗಿ ಬೆಳೆಸಿ ಹೈನುಗಾರಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಆಧುನೀಕ ರಣಕ್ಕೂ, ಕೃಷಿಯಲ್ಲಿ ಸರಳೀಕರಣಕ್ಕೂ ಕಾರಣರಾದ ಸಾಧಕ ರೊಬ್ಬರು ನಮ್ಮ ತಾಲೂಕಿನವರೇ ಎನ್ನುವುದು ನಮ್ಮ ಹೆಮ್ಮೆ. ಅವರ ಸಂಶೋಧನೆಗಳು ರಾಷ್ಟ್ರಕ್ಕೆ ಹೆಮ್ಮೆ.
ಇವರು ರಾಘವ ಗೌಡ ಪಲ್ಲತ್ತಡ್ಕ. ಹಾಲು ಕರೆಯುವ ಯಂತ್ರವನ್ನು ಸಂಶೋಧಿಸಿ ರಾಷ್ಟ್ರಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ಪ್ರಶಸ್ತಿ ಯನ್ನು ಪಡೆದ ಇವರು ಇದರ ಜೊತೆಗೆ ಇನ್ನಿತರ ಹಲವು ಸಂಶೋಧನೆಗಳನ್ನು ನಡೆಸಿ ಮಾದರಿಯಾಗಿದ್ದಾರೆ.


ನಿವೃತ್ತ ಶಿಕ್ಷಕ ಪಲ್ಲತ್ತಡ್ಕ ದಿ. ಐತ್ತಪ್ಪ ಗೌಡ ದಿ. ಶಿವಮ್ಮ ದಂಪತಿಯ ಐವರು ಪುತ್ರರಲ್ಲೊಬ್ಬರಾದ ರಾಘವ ಗೌಡರು ಕೂಡಾ ಶಿಕ್ಷಕರು. ೧೮ ವರ್ಷ ಶಿಕ್ಷಕ ವೃತ್ತಿ ನಡೆಸಿದ ಇವರು ಸ್ವಯಂ ನಿವೃತ್ತಿ ಪಡೆದರು. ಇವರ ಪತ್ನಿ ಶ್ರೀಮತಿ ಲೀಲಾವತಿಯವರು ಕೂಡಾ ಶಿಕ್ಷಕರಾಗಿದ್ದು, ೩ ವರ್ಷದ ಹಿಂದಷ್ಟೇ ಸ್ವಯಂ ನಿವೃತ್ತಿ ಪಡೆದಿದ್ದಾರೆ. ಹಿರಿಯ ಪುತ್ರಿ ಶ್ರೀಮತಿ ಮೈನಾ, ಅಳಿಯ ಕುಸುಮಾಧರ ಕೇಪಳಕಜೆ. ಕಿರಿಯ ಪುತ್ರಿ ಶ್ರೀಮತಿ ಮಧು, ಅಳಿಯ ಯತೀಶ್ ಪಾಲೋಳಿ.
ಶಿಕ್ಷಕರಾಗಿರುವಾಗಲೇ ಸಂಶೋ ಧನಾ ಮನಸ್ಸಿನ ವ್ಯಕ್ತಿತ್ವ ಅವರದು. ಪತಿ ಮತ್ತು ಪತ್ನಿ ಇಬ್ಬರೂ ಶಿಕ್ಷಕರಾಗಿರುವು ದರಿಂದ ಸಮಯದ ಹೊಂದಾಣಿಕೆ ಕಷ್ಟಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತಿತ್ತು. ಕೃಷಿಯೂ ಹೈನುಗಾರಿಕೆಯೂ ಜೊತೆಗಿತ್ತು. ವೃತ್ತಿ ಒತ್ತಡದ ಮಧ್ಯೆ ಕೃಷಿ ಬದುಕು ಸವಾಲಿನ ಸಂಗತಿಯಾಗಿತ್ತು. ಹಾಲು ಕರೆದು ಶಾಲೆಗೆ ಹೋಗುವ ಸವಾಲುಗಳಿತ್ತು. ಹಾಲು ಕರೆಯುವ ಯಂತ್ರ ಖರೀದಿಸೋಣ ವೆಂದರೆ ಆಗಳೇ ಇದು ಲಕ್ಷ ರೂ ಗಳ ಬಾಬತ್ತು. ಅವಶ್ಯಕತೆಯೇ ಅನ್ವೇಷಣೆಯ ತಾಯಿ ಎಂಬಂತೆ ಆಗ ಅವರಿಗೆ ಹೊಳೆದದ್ದು ಹಾಲು ಕರೆಯುವ ಯಂತ್ರ ಸಂಶೋಧನೆ. ೨೦೦೦ದಲ್ಲಿ ಆರಂಭಗೊಂಡ ಸಂಶೋ ಧನಾ ಕಾರ್ಯ ನಿರಂತರ ೨ ವರ್ಷಗಳ ಕಾಲ ಮುಂದುವರಿಯಿತು. ೨೦೦೨ರ ಫೆ.೨ ರಂದು ವೇಳೆಗೆ ಯಂತ್ರ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಗೆ ಬಿಡುಗಡೆ ಗೊಂಡಿತು. ೨೦೦೦ನೇ ಇಸವಿ ಆಗಸ್ಟ್ ೫ರಂದು ಗಡಾಣ ಸ್ಟ್ರೇಯರ್‍ಸ್ ಗಳ ಅಳವಡಿಕೆಯೊಂದಿಗೆ ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದ ಸಂಶೋಧನೆ ೧೫ ಹಂತಗಳಲ್ಲಿ ಅಭಿ ವೃದ್ಧಿಗೊಂಡು ಮಿಲ್ಕ್ ಮಾಸ್ಟರ್ ಯಂತ್ರವೆಂದೇ ಪ್ರಸಿದ್ಧವಾಯಿತು. ಪೇಟೆಂಟ್‌ನ್ನೂ ಪಡೆಯಿತು.


ರಾಘವ ಗೌಡರು ಈ ಸಂಶೋಧನೆ ಯನ್ನು ಆರಂಭಿಸುವ ವೇಳೆ ಇಡೀ ಜಗತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಬೆರಳೆಣಿಕೆಯ ಇಂತಹ ಯಂತ್ರಗಳು ಸಂಶೋಧಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿತ್ತು. ಆದರೆ ಈ ಭಾಗದಲ್ಲಿ ಇಂತಹ ಯಾವುದೇ ಯಂತ್ರಗಳಿರಲಿಲ್ಲ. ಹೀಗಾ ಗಿ ಈ ಸಂಗತಿ ನಾಗರಿಕ ಜಗತ್ತಿಗೆ ಬಹಿರಂಗವಾಗುತ್ತಿದ್ದಂತೆ, ಆಸಕ್ತ ಕೃಷಿಕ ರು ಮನೆಗೆ ಬಂದು ಸಾಲುಗಟ್ಟಿ ನಿಲ್ಲ ತೊಡಗಿದರು.


ಹಾಗೆ ಸಂಶೋಧಿಸಲ್ಪಟ್ಟ ಯಂತ್ರ ಹೈನುಗಾರರ ಬೇಡಿಕೆಗಳಿಗೆ ಅನುಗುಣ ವಾಗಿ ಮತ್ತೂ ಪರಿಷ್ಕರಣೆಗೊಂಡಿತು. ಈಗಲೂ ಇದಕ್ಕೆ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ಸಾಕಷ್ಟು ಬೇಡಿಕೆ ಇದೆ. ಟ್ರಾಲಿ ಸಿಸ್ಟಂ, ಆಧುನಿಕ ಕೊಟ್ಟಿಗೆಗೆ ಬೇಕಾದ ಹಾಗೆ ಕೊಂಡೊಯ್ಯುವ ಯಂತ್ರ, ನೇತಾ ಡಿಸುವ ಯಂತ್ರ, ಏಕಕಾಲದಲ್ಲಿ ಎರಡು ಕಡೆ ಇಡುವ ಯಂತ್ರ, ಚಾನೆಲ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ದೂಡಿ ಕೊಂಡೊಯ್ಯುವ ಯಂತ್ರವನ್ನೂ ಆವಿಷ್ಕರಿಸಲಾಗಿದೆ.
ಬೇಡಿಕೆ ಬರುತ್ತಿದ್ದಂತೆ ಇದನ್ನು ಉದ್ಯಮವಾಗಿ ಬೆಳೆಸುವ ಹಂಬಲ ದಿಂದ ಮನೆ ಪಕ್ಕದಲ್ಲಿಯೇ ಈ ಯಂತ್ರ ಗಳನ್ನು ತಯಾರಿಸುವ ಇಂಡಸ್ಟ್ರಿ ಯನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಿದರು. ಅದಿಂದು ಬೃಹ ದಾಕಾರವಾಗಿ ಬೆಳೆದಿದೆ. ಮುಂಬೈ, ದೆಹಲಿ, ತಮಿಳು ನಾಡು, ಗುಜರಾತ್ ಮೊದಲಾದ ಕಡೆಗಳಿಂದ ಕಚ್ಚಾವಸ್ತುಗಳನ್ನು ತರಿಸಿ ಯಂತ್ರಗಳ ತಯಾರಿಕೆ, ಫ್ಯಾಬ್ರಿಕೇಷನ್ ಕೆಲಸ ಗಳು ಇಲ್ಲಿಯೇ ನಡೆಯುತ್ತದೆ. ಇದಕ್ಕೆ ಬೇಕಾದ ಎಲ್ಲಾ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳು ಇಲ್ಲಿವೆ. ಆಧುನಿಕವಾದ ಯಂತ್ರಗಳಿವೆ. ವೆಲ್ಡಿಂಗ್ , ಬೆಂಡಿಂಗ್, ಗ್ರೈಂಡಿಂಗ್ ವಾಷಿಂಗ್ , ಸ್ಟೋರಿಂಗ್ ವಿಭಾಗ ಗಳಿವೆ. ೩೩ ಸಿಬ್ಬಂದಿಗಳಿದ್ದಾರೆ. ಇವರೆಲ್ಲಾ ಸ್ಥಳೀಯರು.
ಇವರು ತಯಾರಿಸಿದ ಯಂತ್ರಗಳು ಇದುವರೆಗೆ ಸರಿ ಸುಮಾರು ೧೨,೦೦೦ದಷ್ಟು ಮಾರಾಟ ವಾಗಿದೆ. ದೇಶದೆಲ್ಲೆಡೆ ಇದಕ್ಕೆ ಬೇಡಿಕೆ ಇದೆ. ಡೀಲರ್‌ಷಿಪ್ ಮೂಲಕ, ನೇರ ರೈತರ ಖರೀದಿ ಮೂಲಕ ಮಾರಾಟವಾಗುತ್ತಿದೆ. ಸೆಲ್ಕೋ ಸಂಸ್ಥೆಯೊಂದಿಗೆ ಒಪ್ಪಂದ ವೂ ನಡೆದಿದೆ. ಮೊದಲು ಶ್ರೀಲಂಕಾ, ನೇಪಾಳ, ಕೀನ್ಯಾ, ಭೂತಾನ್ ಮೊದಲಾದ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳಿಗೂ, ರಫ್ತಾಗುತ್ತಿತ್ತು. ಆದರೆ ಸರ್ವಿಸ್ ಕಾರಣದಿಂದ ಈಗ ಇದು ನಡೆಯುತ್ತಿಲ್ಲ. ಇವರು ಯಂತ್ರದ ಮಾರಾಟದ ಗುರಿಯ ನ್ನಷ್ಟೇ ಇಟ್ಟುಕೊಳ್ಳದೆ ಪೂರ್ಣ ಜವಾಬ್ದಾರಿಯನ್ನೂ ಹೊತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ದೂರವಾಣಿ ಮುಖಾಂತರ ಮಾತನಾಡಿ ಡಿ.ಡಿ. ಅಥವಾ ಆನ್‌ಲೈನ್ ಪೇಮೆಂಟ್ ಮಾಡಿದರೂ ಸಾಕು, ಯಂತ್ರಗಳ ರವಾನೆ ಸಾಧ್ಯ ಜೊತೆಗೆ ನಿರ್ವಹಣಾ ಕ್ರಮದ ಸಿ.ಡಿ. , ಅವಶ್ಯಕ ಸ್ಪೇರ್‍ಸ್ ಗಳನ್ನು ಕಳುಹಿಸಿಕೊಡಲಾಗುವುದು.ಸರ್ವಿಸಿಂಗ್ ತಂತ್ರಜ್ಞರನ್ನು ಕಳುಹಿಸಿ ಡೆಮೋ ನೀಡುವ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯೂ ಇದೆ. ಇವರ ಆಸಕ್ತಿ ಹಾಲು ಕರೆಯುವ ಯಂತ್ರಗಳಿಗಷ್ಟೇ ಸೀಮಿತವಾಗಿರದೆ ಇತರ ಅನೇಕ ಸಂಶೋಧನೆಗಳನ್ನು ನಡೆಸಿದ್ದರಲ್ಲದೆ ಇತರರು ತಯಾರಿಸಿದ ಯಂತ್ರಗಳನ್ನು ಡೀಲರ್‌ಷಿಪ್ ಆಧಾರದಲ್ಲಿ ಇಲ್ಲಿ ಮಾರಾಟವನ್ನು ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಹಟ್ಟಿಗೆ ಬೇಕಾದ ಮ್ಯಾಟ್, ಮೇವು ಕತ್ತರಿಸುವ ಯಂತ್ರ, ಅಡಿಕೆ ಬೇರ್ಪಡಿಸುವ ಸಾಧನ, ಹಟ್ಟಿ ತೊಳೆಯುವ ಯಂತ್ರ ಸಂಶೋಧಿಸಿ ದ್ದಾರೆ. ಸ್ಟೀಲ್ ಫ್ಯಾಬ್ರಿಕೇಶನ್ , ಕೈಗಾಡಿಗಳು , ಸ್ಟೀಲ್ ರೀಲಿಂಗ್ಸ್ , ಕಿಟಕಿಬಾಗಿಲುಗಳು, ಗೇಟ್‌ಗಳು, ವಾಹನಗಳಿಗೆ ಸ್ಟೀಲ್ ಫ್ಯಾಬ್ರಿಕೇಶನ್ ಹಸುಗಳಿಗೆ ರಬ್ಬರ್ ನೆಲಹಾಸು ಇತ್ಯಾದಿಗಳ ಉತ್ಪಾದನೆ ಹಾಗೂ ಮಾರಾಟ ನಡೆಯುತ್ತಿದೆ.


ರಾಘವ ಗೌಡರು ಉತ್ತಮ ಕೃಷಿಕರು ಕೂಡಾ. ಅಡಿಕೆ ತೋಟ, ತೆಂಗಿನ ತೋಟ ಅಲ್ಲದೆ ಹೈನುಗಾರಿ ಯನ್ನು ಕೂಡಾ ನಡೆಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಇವ ರ ಆಧುನಿಕ ಹಟ್ಟಿಯಲ್ಲಿ ಹತ್ತಾರು ದನಗಳಿವೆ. ಎರೆಗೊಬ್ಬರ, ಅಜೋಲಾ ಬಳಸುತ್ತಾರೆ. ಇವರ ಯಶಸ್ಸಿನ ಹಿಂದೆ ಇವರ ಕುಟುಂಬದ ಪಾತ್ರ ಹಿರಿದು. ಪತ್ನಿ ಮಕ್ಕಳು, ಅಳಿಯಂದಿರೆಲ್ಲಾ ಪೂರ್ಣ ಈ ಉದ್ಯಮದಲ್ಲಿ ತೊಡಗಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಿರುವ ಕಾರಣ ದೊಡ್ಡ ಪ್ರಮಾಣದ ಯಶಸ್ಸು ಲಭಿಸಿದೆ.
ಪ್ರಸ್ತುತ ಅವರ ಉದ್ಯಮಕ್ಕಾಗಿ ೨ ಸಂಸ್ಥೆಗಳಿವೆ. ಕ್ಷೀರಾ ಎಂಟರ್‌ಪ್ರೈಸಸ್ ಮೂಲಕ ಹಾಲು ಕರೆ ಯುವ ಯಂತ್ರಗಳನ್ನು ಮಾರಾಟ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ. ಕ್ಷೀರಾ ಇಂಜಿನಿ ಯರ್‍ಸ್ ಸಂಸ್ಥೆಯ ಮೂಲಕ ಇನ್ನಿತರ ಯಂತ್ರಗಳನ್ನು ಮಾರಾ ಟ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ. ಸಂಸ್ಥೆಗೆ ಬೆಂಗಳೂರಿನ ಅತ್ತಿಬೆಲೆ, ಮೈಸೂರಿನ ವಿಜಯನಗರ, ಹಾಸನದ ಜಯನಗರಗಳಲ್ಲಿ ಶಾಖೆಗಳಿವೆ.
ಹಲವು ಪ್ರಶಸ್ತಿಗಳ ಗೌರವ: ರಾಘವ ಗೌಡರ ಸಂಶೋಧನಾ ಸಾಧನೆಗಾಗಿ ೨ ರಾಷ್ಟ್ರ ಪ್ರಶಸ್ತಿ ಸೇರಿದಂತೆ ಅನೇಕ ಪ್ರಶಸ್ತಿಗಳನ್ನು ಪಡೆದಿದ್ದಾರೆ. ೨೦೦೫ರಲ್ಲಿ ಅಬ್ದುಲ್ ಕಲಾಂರವರಿಂದ ರಾಷ್ಟ್ರಪ್ರಶಸ್ತಿ ಪಡೆದಿದ್ದಾರೆ. ೨೦೧೧ರಲ್ಲಿ ರಾಷ್ಟ್ರಪತಿ ಪ್ರತಿಭಾ ಪಾಟೀಲ್ ಅವರಿಂದ ಪ್ರಶಸ್ತಿ ಸ್ವೀಕರಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಜಿಲ್ಲಾಮಟ್ಟದಲ್ಲೂ ಹಲವು ಪ್ರಶಸ್ತಿ ಪುರಸ್ಕಾರಗಲೂ ಸಂದಿವೆ. ಆಧುನಿಕ ಕಾಲದಲ್ಲಿ ಕೃಷಿ ಬದುಕು ಕೂಡಾ ಆಧುನಿಕರಣಗೊಳ್ಳುತ್ತಿದೆ. ಇದರ ಯಶಸ್ವಿ ಅನುಷ್ಠಾನಕ್ಕೆ ಸಂಶೋ ಧನಾ ಸಾಧ್ಯತೆಗಳು ಹೆಚ್ಚಬೇಕು. ಇದನ್ನು ಮಾಡ ಬೇಕಿದ್ದರೆ ಕ್ರಿಯಾಶಕ್ತಿ ಮತ್ತು ದೂರದೃಷ್ಟಿ ಬೇಕು. ಅವೆರಡೂ ರಾಘವ ಗೌಡರಿಗೆ ಸಿದ್ದಿಸಿದೆ. ಹಾಗಾಗಿಯೇ ಅವರ ಸಿದ್ಧಿ, ಪ್ರಸಿದ್ಧಿ ದೊಡ್ಡದು.


ಯಂತ್ರದ ಅಳವಡಿಕೆ ಹೀಗೆ….
ಆರಂಭದಲ್ಲಿ ಹಾಲಿನ ಸರ್ಕ್ಯೂಟನ್ನು ತಣ್ಣೀರಿನಿಂದ ತೊಳೆಯಬೇಕು. ಹಸುವಿನ ಕೆಚ್ಚಲನ್ನು ತಣ್ಣೀರಿನಿಂದ ತೊಳೆದು, ಹತ್ತಿಬಟ್ಟೆಯಿಂದ ಒರೆಸಬೇಕು. ಕ್ಯಾನಿನ ಮುಚ್ಚಳಕ್ಕೆ ಜೋಡಿಸಿರುವ ಪ್ರೋಟ್‌ವಾಲ್ ತೆರೆದಿರುವಂತೆ ನೋಡಿಕೊಳ್ಳಬೇಕು. ಬಾಲ್ ವಾಲ್ವನ್ನು ಬಂದ್ ಮಾಡಿ ಯಂತ್ರ ಚಲಾಯಿಸಿ ೨೫೦ರಿಂದ ೩೦೦ ಗುರುತಿನವರೆಗೆ ನಿರ್ವಾತ ಮಾಡಬೇಕು. ೪ ನಿಪ್ಪಲ್‌ಗಳನ್ನು ಕೆಚ್ಚಲಿಗೆ ಅಳವಡಿಸಿ ಬಾಲ್‌ವಾಲ್ವ್‌ನ್ನು ತೆರೆದಾಗ ನಿಪ್ಪಲ್‌ಗಳು ಕೆಚ್ಚಲನ್ನು ಹಿಡಿದುಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ. ಯಂತ್ರ ಚಾಲನೆಯಿಂದ ಆಲ್ಟರ್‌ನೇಟ್ ಪಲ್ಸಿಂಗ್‌ನಿಂದ ಪೈಪ್ ಮೂಲಕ ಹಾಲು ಕ್ಯಾನ್‌ನಲ್ಲಿ ಸಂಗ್ರಹವಾಗುತ್ತದೆ. ಹಾಲಿನ ಪೈಪ್‌ನಲ್ಲಿ ಕ್ಯಾನಿಗೆ ಹಾಲು ಬರುವುದು ನಿಂತಾಗ ಬಾಲ್‌ವಾಲ್ವ್‌ನ್ನು ಬಂದ್ ಮಾಡಿ ಒಂದು ಮೊಲೆ ತೊಟ್ಟನ್ನು ಕೈ ಬೆರಳಿನಿಂದ ಸ್ವಲ್ಪ ಒತ್ತಿ ಬಿಟ್ಟಾಗ ನಿಪ್ಪಲ್‌ನಲ್ಲಿ ಗಾಳಿ ಸೇರಿ, ನಿಪ್ಪಲ್ ಕೆಚ್ಚಲಿನಿಂದ ಜಾರುತ್ತದೆ. ಆಗ ಶುದ್ಧ ಹಾಲು ಕ್ಯಾನ್‌ನಲ್ಲಿ ಸಂಗ್ರಹವಾಗಿರುವುದು. ಕ್ಯಾನ್‌ನಿಂದ ಹಾಲನ್ನು ತೆಗೆದು ನಿಪ್ಪಲ್‌ಗಳ ತುದಿಯನ್ನು ೨ರಿಂದ ೩ ಲೀಟರ್ ಕುದಿಯುವ ನೀರಿನಲ್ಲಿಟ್ಟು ನಿರ್ವಾತ ಮಾಡುವ ಮೂಲಕ ಹಾಲಿನ ಸರ್ಕ್ಯೂಟ್‌ನ್ನು ತೊಳೆಯಬೇಕು. ಕ್ಯಾನ್ ಮತ್ತು ಕ್ಲಸ್ಟರ್ ವಾಶರನ್ನು ತೊಳೆದು ನೀರಲ್ಲಿಡಬೇಕು. ಹಾಲು ಅಥವಾ ನೀರು ನಿರ್ವಾತ ಸರ್ಕ್ಯೂಟ್‌ಗೆ ಹೋಗದಂತೆ ಮುಂಜಾಗ್ರತೆ ವಹಿಸಬೇಕು. ಫಿಲ್ಟರಿನಲ್ಲಿ ಸಂಗ್ರಹವಾದ ನೀರನ್ನು ದಿನಕ್ಕೆ ಒಂದು ಬಾರಿ ಹೊರಹಾಕಬೇಕು. ಯಾವುದೇ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಯಂತ್ರವನ್ನು ಬಿಸಿಲಿನಲ್ಲಿ ಇಡಬಾರದು ೨ ತಿಂಗಳುಗಳಿಗೆ ಒಂದು ಸಲ ವ್ಯಾಕ್ಯೂಮ್ ಪಂಪ್‌ನ ವಾಶರ್‌ಗಳಿಗೆ ಸಿಲಿಕಾನ್ ಗ್ರೀಸ್ ಹಚ್ಚಬೇಕು.

ಕಡಿಮೆ ದರದ ಯಂತ್ರಗಳು
ಬೇರೆ ಯಂತ್ರಗಳಿಗೆ ಹೋಲಿಸಿದರೆ ಇಲ್ಲಿ ಮಾರಾಟವಾಗುವ ಯಂತ್ರಗಳು ಕಡಿಮೆ ದರದವು. ಕರಚಾಲಿತ ಹಾಲು ಕರೆಯುವ ಯಂತ್ರ, ವಿದ್ಯುತ್‌ಚಾಲಿತ ಹಾಲು ಕರೆಯುವ ಯಂತ್ರ, ವಿದ್ಯುತ್‌ಚಾಲಿತ ಡಬ್ಬಲ್ ಕ್ಲಸ್ಟರ್ ಯಂತ್ರ, ಸಿಂಗಲ್ ಕ್ಲಸ್ಟರ್ ಡಿಸಿ ಮೋಟಾರ್ ಬ್ಯಾಟರಿ ಚಾಲಿತ ಯಂತ್ರ ಹೀಗೇ ೪ ರೀತಿಯ ಯಂತ್ರಗಳು ಇಲ್ಲಿ ತಯಾರಾಗಿ ಮಾರಾಟವಾಗುತ್ತದೆ

About The Author

Related posts

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.

Copy Protected by Chetan's WP-Copyprotect.