HomePage_Banner
HomePage_Banner
Breaking News

ಹಲಸು

ಅಜಿತ್ ಕೆ. ಕೋಡಿಂಬಾಳ ಬರೆಯುತ್ತಾರೆ….

ಹಲಸು (ತುಳು: ಪೆಲಕಾಯಿ) ನಿತ್ಯ ಹರಿದ್ವರ್ಣದ ದೊಡ್ಡ ಪ್ರಮಾಣದ ಮರ. ಇದು ಕರ್ನಾಟಕದ ದಕ್ಷಿಣ ಭಾಗದಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲಾ ಕಡೆ, ಮಲೆನಾಡು ಮತ್ತು ಕರಾವಳಿಯ ಕಾಡುಗಳಲ್ಲಿಯೂ ಕೂಡಾ ವ್ಯಾಪಕವಾಗಿ ಬೆಳೆಯುತ್ತದೆ.


ಹಲಸು ರಾಸಾಯನಿಕ ಸಂಯೋಜನೆ ಯು ವಿಭಿನ್ನತೆಯನ್ನು ಅವಲಂಬಿಸಿ ಬದಲಾಗುತ್ತದೆ. ಇತರ ಉಷ್ಣವಲಯz ಹಣ್ಣುಗಳೊಂದಿಗೆ ಹೋಲಿಸಿದಾಗ ಹಲಸು ಮಾಂಸ ಮತ್ತು ಬೀಜಗಳು ಹೆಚ್ಚು ಪ್ರೋಟೀನ್, ಕ್ಯಾಲ್ಸಿಯಂ, ಕಬ್ಬಿಣ ಮತ್ತು ಥೈಯಾಮೈನ್‌ಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುತ್ತವೆ.
ಕಳಿತ ಹಲಸು ಕೆಲವು ಖನಿಜಗಳು ಮತ್ತು ವಿಟಮಿನ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಸೇಬು, ಚಹಾ, ಆವಕಾಡೊ, ಮತ್ತು ಬಾಳೆಹಣ್ಣುಗಳಿಗಿಂತ ಉತ್ಕೃಷ್ಟವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಒಂದು ಅಧ್ಯಯನವು ತಿಳಿದು ಬಂದಿದೆ.
ಹಲಸು ಕ್ಯಾಲೊರಿ ಅಂಶ ಕಡಿಮೆ ಯಾಗಿದೆ, ಅಲ್ಲಿ ಹಲಸು ೧೦೦ ಗ್ರಾಂ ಮಾತ್ರ ೯೪ ಕ್ಯಾಲೋರಿಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತದೆ.
ಹಲಸು (ಆರ್ಟೊಕಾರ್ಪಸ್ಹೆಟೆರೋಫಿ ಲ್ಲಸ್ಲ್ಯಾಮ್) ಸಂಭಾವ್ಯ ಪ್ರಯೋಜನ ಕಾರಿ ದೈಹಿಕ ಚಟುವಟಿಕೆ ಗಳೊಂದಿಗೆ ಹಲವಾರು ಉನ್ನತ ಮೌಲ್ಯದ ಸಂಯುಕ್ತ ಗಳ ಸಮೃದ್ಧ ಮೂಲವಾಗಿದೆ. ಇದು ಆಂಟಿಬ್ಯಾಕ್ಟೀರಿಯಲ್, ಆಂಟಿಫಂಗಲ್, ಆಂಟಿ ಡಯಾ ಬಿಯಾಟಿಕ್, ಉರಿಯೂ ತದ ಮತ್ತು ಆಂಟಿ ಆಕ್ಸಿಡೆಂಟ್ ಚಟುವಟಿಕೆ ಗಳಿಗೆ ಹೆಸರುವಾಸಿಯಾಗಿದೆ.
ಹಲಸು ಕ್ಯಾರೋಟಿ ನಾಯ್ಡ್ ಗಳಂತಹ ಫೈಟೊನ್ಯೂಟ್ರಿಯಂಟಗಳ ವ್ಯಾಪಕ ಶ್ರೇಣಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತದೆ, ಅದು ಆಂಟಿ ಆಕ್ಸಿಡೆಂಟ್‌ಗಳಾಗಿ ವರ್ತಿಸ ಬಹುದು.
ಹಲಸು ಕ್ರಿಯಾಶೀಲ ರಕ್ತದೊತ್ತಡ, ಹೃದಯ ಕಾಯಿಲೆಗಳು, ಪಾರ್ಶ್ವವಾಯು, ಮತ್ತು ಮೂಳೆಯ ನಷ್ಟದಂತಹ ವಿವಿಧ ಕಾಯಿಲೆಗಳನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಗೊಳಿಸುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯ ಹೊಂದಿರುವ ಕ್ರಿಯಾತ್ಮಕ ಸಂಯುಕ್ತಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿ ರುತ್ತದೆ. ಇದು ಸ್ನಾಯುಮತ್ತು ನರಕಾರ್ಯವನ್ನು ಸುಧಾರಿಸುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ, ರಕ್ತ ದಲ್ಲಿ ಹೋಮೋಸಿಸ್ಟೀನ್‌ನ ಮಟ್ಟವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ.
ಹಲಸು ಸಹಪೊಟ್ಯಾಸಿಯಮ್ನಲ್ಲಿ ಸಮೃದ್ಧವಾಗಿದೆ, ಇದು ರಕ್ತದೊತ್ತಡವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಸೋಡಿಯಂನ ಪರಿಣಾಮಗಳನ್ನು ಹಿಮ್ಮೆಟ್ಟಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಹೃದಯ ಮತ್ತು ರಕ್ತನಾಳಗಳ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುವ ರಕ್ತದೊತ್ತಡದ ಹೆಚ್ಚಳಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ. ಇದು ಪ್ರತಿಯಾಗಿ ಹೃದ್ರೋಗ, ಪಾರ್ಶ್ವವಾಯು ಮತ್ತು ಮೂಳೆಯ ನಷ್ಟವನ್ನು ತಡೆ ಗಟ್ಟುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಸ್ನಾಯು ಮತ್ತು ನರಕಾರ್ಯವನ್ನು ಸುಧಾರಿಸುತ್ತದೆ. ಜ್ಯಾಕ್‌ಫ್ರೂಟ್‌ನಲ್ಲಿರುವ ಜೀವಸತ್ವ ಃ ೬ ಪ್ರಸ್ತುತ ರಕ್ತದಲ್ಲಿ ಹೋಮೋಸಿಸ್ಟೀನ್ ಮಟ್ಟವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲು ಸಹಾಯಮಾಡುತ್ತದೆ, ಇದರಿಂದಾಗಿ ಹೃದಯ ಕಾಯಿಲೆಯ ಅಪಾಯವನ್ನು ಕಡಿಮೆಮಾಡುತ್ತದೆ . ಜ್ಯಾಕ್‌ಫ್ರೂಟ್‌ವಿಟಮಿನ್ಸ್‌ನ ಉತ್ತಮ ಮೂಲವಾಗಿದೆ, ಇದು ನೈಸರ್ಗಿಕ ವಯಸ್ಸಾ ದ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ ಉಂಟಾಗುವ ಹಾನಿಗಳಿಂದ ಚರ್ಮವನ್ನು ರಕ್ಷಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಸೂರ್ಯನಿಗೆ ದೀರ್ಘಕಾಲದ ಮಾನ್ಯತೆ ಇರುತ್ತದೆ. ಕಾಲಜನ್ ಉತ್ಪಾದನೆಗೆ ವಿಟಮಿನ್ಸಿ ಸಹ ಅಗತ್ಯವಾಗಿದೆ, ಚರ್ಮಕ್ಕೆ ದೃಢತೆ ಮತ್ತು ಶಕ್ತಿಯನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ ಮತು ಮೌಖಿಕ ಆರೋಗ್ಯವನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತದೆ.
ಆರ್ಟೋ ಕಾರ್ಪಸ್ಹೆಟೆರೊಫಿಲ್ಲಸ್‌ನ ಹಣ್ಣುಗಳಿಂದ ಪ್ರತ್ಯೇಕವಾದ ಜೈವಿಕ ಸಕ್ರಿಯ ಸಂಯುಕ್ತಗಳ ವಿರೋಧಿ ಉರಿಯೂತದ ಪರಿಣಾಮಗಳನ್ನು ಕೆಲವು ಅಧ್ಯಯನಗಳು ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ. ಜಾಕ್ಫ್ರೂಟ್ಫ್ಲಾವ್ನಾಯ್ಡ್‌ಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತದೆ, ಇದು ಮಾಸ್ಟ್ಕೋ ಶಗಳು, ನ್ಯೂಟ್ರೋಫಿಲ್ಗಳು ಮತ್ತು ಮ್ಯಾಕ್ರೋಫೇಜಸ್ನಿಂದ ಉರಿಯೂತದ ಮಧ್ಯವರ್ತಿಗಳ ಬಿಡುಗಡೆಗೆ ಪ್ರತಿ ಬಂಧಿಸುವ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿ ಯಾಗಿದೆ.
ಲಿಗ್ನನ್ಸ್, ಐಸೊಫ್ರೋವೊನ್ಸ್ ಮತ್ತು ಜಾಕ್‌ಫ್ರೂಟ್‌ನಲ್ಲಿನ ಸಪೋನಿನ್‌ಗಳಂತ ಫೈಟೋನ್ಯೂಟ್ರಿಯಂಟ್‌ಗಳು ಅದರ ಆಂಟಿಕಾನ್ಸರ್, ಆಂಟಿಹೈರೆಟೆನ್ಸಿವ್, ಆಂಟಿಲ್ಸರ್ ಮತ್ತು ಆಂಟಿಜೆ ಜಿಂಗ್ಗುಣ ಲಕ್ಷಣಗಳಿಗೆ ಕಾರಣ ವಾಗುತ್ತವೆ. ಅವರು ದೇಹದಲ್ಲಿ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ಕೋಶಗಳ ರಚನೆ ಯನ್ನು ತಡೆಗಟ್ಟುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಹೊಟ್ಟೆಯ ಹುಣ್ಣುಗಳ ವಿರುದ್ಧ ಹೋರಾಡುತ್ತಾರೆ . ಒಂದು ಅಧ್ಯಯನದ ಫಲಿತಾಂಶಗಳು ಹಲಸು ಎಫ್ಲಾmಂಕ್ಸಿನ್ಬಿ ೧ (ಎಎಫ್ಬಿ ೧) ಮತ್ತು ಕ್ಯಾನರ‍್ಸ್ ಕೋಶಗಳ ಪ್ರಸರಣದ ಮ್ಯುಟಾಜೆಸಿಟಿಯನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲು ಕೀಮೋಪ್ರೊಟೆಕ್ಟಿವ್‌ಗಳಲಕ್ಷಣಗಳೊಂದಿಗೆ ಸಂಯುಕ್ತಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ ಎಂದು ಅವರು ಸೂಚಿಸಿದರು. ಹಲಸುಮಾಂಸವು ಸಂಯುಕ್ತಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಇದುಲಿಂಫೋಮಾಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ಅನ್ನು ತಡೆಗಟ್ಟಲು ಅಥವಾಚಿಕಿತ್ಸೆ ನೀಡಲು ಪರಿಣಾಮಕಾರಿಯಾದ ನೆರವಾಗ ಬಹುದು.
ಹಲಸುನಲ್ಲಿ ನಿಯಾಸಿನ್ಶಕ್ತಿ ಚಯಾ ಪಚಯ, ನರಕಾರ್ಯ ಮತ್ತು ಕೆಲವು ಹಾರ್ಮೋನುಗಳ ಸಂಶ್ಲೇಷಣೆಗೆ ಅವಶ್ಯಕವಾಗಿದೆ.
ಹಲಸುಲ್ಲಿ ನಡಯೆಟರಿಫೈ ಬರ್ಪ್ರ ಸ್ತುತ ಇದು ಉತ್ತಮ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ವಿರೇಚಕವಾಗುವಂತೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಇದು ಮಾನ್ಯತೆ ಸಮಯವನ್ನು ಕಡಿಮೆಮಾಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ಉಂಟು ಮಾಡುವ ರಾಸಾಯನಿಕಗಳಿಗೆ ಬಂಧಿಸುತ್ತದೆ, ಅಲ್ಲದೇ ಕೊಲೊನ್ನಲ್ಲಿರುವ ಖನಿಜ ಮತ್ತು ಜೀವಸತ್ವಗಳು ಮತ್ತು ಕೊಲೊನ್ಲೋಳೆಯ ಪೊರೆವನ್ನು ರಕ್ಷಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ . ಹೈಫೈಬರ್ವಿಷಯ ಕೂಡ ಮೃದುವಾದ ಕರುಳಿನ ಚಲನೆಯನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಮಲಬದ್ಧತೆಯನ್ನು ತಡೆಯುತ್ತದೆ.
ಜಾಕ್‌ಫ್ರೂಟ್‌ನ ಮಾಂಸ ಮತ್ತು ಬೀಜಗಳನ್ನು ತಂಪಾಗಿಸುವ ಮತ್ತು ಪೌಷ್ಟಿಕನಾದದೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸ ಲಾಗುತ್ತದೆ.
ಹಲಸು ಪ್ರಮುಖ ಖನಿಜಗಳ ಸಮೃದ್ಧಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ .ಇದು ಮೆಗ್ನೀಸಿಯಮ್‌ನಲ್ಲಿ ಸಮೃದ್ಧವಾಗಿದೆ, ಇದು ಕ್ಯಾಲ್ಸಿಯಂ ಹೀರುವಿಕೆಗೆ ಮುಖ್ಯವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಮೂಳೆಗಳನ್ನು ಬಲಪಡಿಸಲು ಮತ್ತು ಆಸ್ಟಿಯೊ ಪೊರೋಸಿಸ್‌ನಂತಹ ಮೂಳೆ ಸಂಬಂಧಿತ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆಗಳನ್ನು ತಡೆಯುತ್ತದೆ. ಹಲಸುಲ್ಲಿ ಕಬ್ಬಿಣವು ರಕ್ತಹೀನತೆಯನ್ನು ತಡೆಯಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಸರಿಯಾದ ರಕ್ತ ಪರಿಚಲನೆಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ತಾಮ್ರದ ಗ್ರಂಥಿಚಯಾಪಚಯ ಕ್ರಿಯೆಯಲ್ಲಿ ತಾಮ್ರವು ಪ್ರಮುಖ ಪಾತ್ರವಹಿಸುತ್ತದೆ.
ಹಲಸು ಜ್ವರ ಉಪಯುಕ್ತ Morin, dihydromorin, cynomacurin, arto carpin, isoartocarpin, cyloartocar pin,artocarpesin, oxydihydroa rtocarpesin, artocarpetin, norarto carpetin, cycloartinone,  arto carpanone, heter ophylol ರೀತಿಯ ಸಂಯುಕ್ತಗಳ ಹೊಂದಿದೆ, ಕುದಿಯುವ, ಗಾಯಗಳು, ಚರ್ಮರೋಗಗಳು, ಸೆಳವು, ಮೂತ್ರವರ್ಧಕ, ಮಲಬದ್ಧತೆ, ಕಣ್ಣಿನ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆಗಳು, ಹಾವಿನಕಡಿತ, ಇತ್ಯಾದಿ.
ಹಲಸು ಅದರ ಪ್ರತಿರೋಧಕ ಗುಣಲಕ್ಷಣಗಳಿಗೆ ಹೆಸರುವಾಸಿಯಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಜ್ಯುಕಿನ್ ಎಂಬ ಚಿಟಿನ್- ಬೈಂಡಿಂಗ್ಲೆಕ್ಟಿನ್‌ಅನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿದಿದೆ, ಇದು ಫ್ಯುಸಾರಿಯಮ್ಮೊನಿಲಿಫಾಮರ್‌ಮತ್ತು ಸ್ಯಾಚರೊಮೈ ಸಸ್ಸೆರೆವಿಸಿಯಾಗಳ ಬೆಳವಣಿಗೆಯನ್ನು ಪ್ರತಿಬಂಧಿಸುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಇದು ಮಾನವನ ಮತ್ತು ಮೊಲದ ಎರಿಥ್ರೋಸೈಟ್‌ಗಳಿಗೆ ವಿರುದ್ಧವಾಗಿ ಹೆಮ್ಮುಗುಳಿಯುವಿಕೆ ಚಟುವಟಿಕೆಯನ್ನು ಪ್ರದರ್ಶಿಸಿತು
ಈ ಹಲವಾರು ಆರೋಗ್ಯ ಪ್ರಯೋಜನಗಕಾರಣ ಹಲಸುಸೇವನೆಯು ಇತ್ತೀಚಿನ ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಾಗಿದೆ
– ಅಜಿತ್ ಕೆ. ಕೋಡಿಂಬಾಳ

About The Author

Related posts

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.

Copy Protected by Chetan's WP-Copyprotect.