ಇ ಶ್ರಮ ಕಾರ್ಡ್ ನ ಪ್ರಯೋಜನವೇನು?

Advt_Headding_Middle

ಇ ಶ್ರಮ ಕಾರ್ಡ್ ಎಂದರೇನು ಮತ್ತು ಇ ಶ್ರಮ ಕಾರ್ಡ್ ಪ್ರಯೋಜನವೇನು?

ವಾಸ್ತವವಾಗಿ, ಇನ್ನೂ ೩೦ ಕೋಟಿ ಕಾರ್ಮಿಕರನ್ನು ಸೇರಿಸುವ ಗುರಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿಸಲಾಗಿದೆ. ಭಾರತ ಸರ್ಕಾರವು ಅಸಂಘಟಿತ ವಲಯದ ಅಸಂಘಟಿತ ಕಾರ್ಮಿಕರ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸಲು ಮತ್ತು  ಕಾರ್ಮಿಕರ ಡೇಟಾಬೇಸ್ ಅನ್ನು ಒಂದೇ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ಒಟ್ಟುಗೂಡಿಸುವ ಮೂಲಕ, ಕಟ್ಟಡ ಕಾರ್ಮಿಕರು, ವಲಸೆ ಕಾರ್ಮಿಕರು, ವೇದಿಕೆ ಕಲಾವಿದರು, ಬೀದಿ ವ್ಯಾಪಾರಿಗಳು, ಗೃಹ ಕಾರ್ಮಿಕರು, ಕೃಷಿ ಕಾರ್ಮಿಕರು ಮತ್ತು ಇತರ ಸಂಘಟಿತ ಕಾರ್ಮಿಕರು. ಅಂತಹ ಜನರು ಯಾವುದೇ ಯೋಜನೆಯ ಲಾಭವನ್ನು ಪಡೆಯಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ಏಕೆಂದರೆ ಅದನ್ನು ತಿಳಿಯಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ. ಯಾವ ಯೋಜನೆ ಬಂತು ಮತ್ತು ಇದರ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಏನಾಯಿತು, ಇ ಶ್ರಮ ಕಾರ್ಡ್ ನೋಂದಣಿಯಾದ ನಂತರ ಸರ್ಕಾರದಿಂದ ಇ ಶ್ರಮ ಕಾರ್ಡ್ ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ. ಯಾವುದೇ ಕಾರ್ಮಿಕನು ನೇರವಾಗಿ ಯೋಜನೆಗಳ ಪ್ರಯೋಜನಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಸರ್ಕಾರವು ವಿವಿಧ ಕ್ರಮಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ, ಅವರು ಯಾವುದೇ ಕಾರ್ಮಿಕರ ಡೇಟಾಬೇಸ್ ಹೊಂದಿರುತ್ತಾರೆ.

ಇ ಶ್ರಮ ಕಾರ್ಡ್ನ ಕೆಲವು ವಿಶೇಷತೆಗಳು?

ಕೇಂದ್ರ ಕಾರ್ಮಿಕ ಮತ್ತು ಉದ್ಯೋಗ ಸಚಿವಾಲಯದಿಂದ ಮಾಡಲಾಗಿರುವ ಸುಮಾರು ೩೮ ಕೋಟಿ ಕಾರ್ಮಿಕರ ಇ ಶ್ರಮ ಕಾರ್ಡ, ಇಶ್ರಮ್ ಕಾರ್ಡ್‌ನಲ್ಲಿ ೧೨-ಅಂಕಿಯ ವಿಶಿಷ್ಟ (ಯುನಿವರ್ಸಲ್ ಖಾತೆ ಸಂಖ್ಯೆ) ಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತದೆ! ಇದರಿಂದ ಎ ಕಾರ್ಮಿಕರು ಒಂದೇ ಬಾರಿ ಲಾಭವನ್ನು ಪಡೆಯಬಹುದು. ನಿಮಗೆ ತಿಳಿದಿರುವಂತೆ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಗುರುತಿನ ಚೀಟಿಯಾಗಿ ಬೇರೆ ಬೇರೆ ಆರ್ಧಾ ಕಾರ್ಡ್ ಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿzರೆ. ಅದೇ ರೀತಿ, ಇಶ್ರಮ್ ಕಾರ್ಡ್ ಕೂಡ ನಿಮ್ಮನ್ನು ಭಾರತದ ಕಾರ್ಮಿಕರ ಗುರುತಾಗಿ ಮಾಡುತ್ತದೆ.

ಆನ್ ಲೈನ್‌ನಲ್ಲಿ ಅರ್ಜಿ ಸಲ್ಲಿಸಿ
ಅಸಂಘಟಿತ ವಲಯದ ಕಾರ್ಮಿಕರು ಮತ್ತು ಕಾರ್ಮಿಕರ ಕಲ್ಯಾಣಕ್ಕಾಗಿ ಭಾರತ ಸರ್ಕಾರವು ಇ-ಶ್ರಾಮ್ ಪೋರ್ಟಲ್ ಯೋಜನೆ ಎಂಬ ಹೊಸ ಯೋಜನೆಯನ್ನು ಆರಂಭಿಸಿದೆ. ಇ-ಶ್ರಮ್ ಪೋರ್ಟಲ್‌ನ್ನು ಪ್ರಧಾನ ಮಂತ್ರಿಯವರು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿzರೆ. ಅಸಂಘಟಿತ ವಲಯದ ಕಾರ್ಮಿಕರು ಮತ್ತು ಕಾರ್ಮಿಕರ ಬಗ್ಗೆ ಎ ಮಾಹಿತಿ ಮತ್ತು ಡೇಟಾವನ್ನು ಟ್ರ್ಯಾಕ್ ಮಾಡಲು ಮತ್ತು ಸಂಗ್ರಹಿಸಲು ಭಾರತದ ಕಾರ್ಮಿಕ ಮತ್ತು ಉದ್ಯೋಗ ಸಚಿವಾಲಯವು ಇ-ಶ್ರಮ್ ಪೋರ್ಟಲ್ ಅನ್ನು ಆರಂಭಿಸಿದೆ. ಸಂಗ್ರಹಿಸಿದ ಡೇಟಾವನ್ನು ಹೊಸ ಯೋಜನೆಗಳನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಲು, ಹೊಸ ನೀತಿಗಳನ್ನು ಮಾಡಲು, ಅಸಂಘಟಿತ ವಲಯದ ಕೆಲಸಗಾರರು ಮತ್ತು ಕಾರ್ಮಿಕರಿಗೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಉದ್ಯೋಗಾವಕಾಶಗಳನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸಲು ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಕಾರ್ಮಿಕ ಮತ್ತು ಉದ್ಯೋಗ ಸಚಿವಾಲಯವು ಇಶ್ರಮ್ ಪೋರ್ಟಲ್‌ಗೆ ಅರ್ಜಿ
ಸಲ್ಲಿಸುವವರಿಗೆ ವಿಶಿಷ್ಟ ಗುರುತು ಸಂಖ್ಯೆ (ಯು ಎ ಎನ್) ಕಾರ್ಡ್ ಅನ್ನು ಒದಗಿಸುತ್ತದೆ. ಇ-ಶ್ರಮ ಪೋರ್ಟಲ್ ನೋಂದಣಿಗೆ ಅರ್ಜಿ ಸಲ್ಲಿಸಲು ಬಯಸುವ ಅಭ್ಯರ್ಥಿಗಳು ಸೇವಾ ಕೇಂದ್ರದಲ್ಲಿ ಅರ್ಜಿ ಸಲ್ಲಿಸಬಹುದು.

ಅಸಂಘಟಿತ ವಲಯದ ಕಾರ್ಮಿಕರು ಯಾರು ಯಾರು ?

ಸಣ್ಣ ಮತ್ತು ಕನಿಷ್ಠ ರೈತರು

ಕೃಷಿ ಕಾರ್ಮಿಕರು

ಮೀನುಗಾರರು

ಪಶು ಸಂಗೋಪನೆಯಲ್ಲಿ ತೊಡಗಿರುವವರು

ಲೇಬಲ್ ಮತ್ತು ಪ್ಯಾಕಿಂಗ್

ಕಟ್ಟಡ ಮತ್ತು ನಿರ್ಮಾಣ ಕಾರ್ಮಿಕರು

ಚರ್ಮದ ಕೆಲಸಗಾರರು

ನೇಕಾರರು

ಬಡಗಿ

ಇಟ್ಟಿಗೆ ಗೂಡುಗಳು ಮತ್ತು ಕಲ್ಲು ಕ್ವಾರಿ ಕೆಲಸಗಾರರು

ಶುಶ್ರೂಷಕಿಯರು,

ಗೃಹ ಕಾರ್ಮಿಕರು

ಕ್ಷೌರಿಕರು

ತರಕಾರಿ ಮತ್ತು ಹಣ್ಣು ಮಾರಾಟಗಾರರು

ಸುದ್ದಿ ಪತ್ರಿಕೆ ಮಾರಾಟಗಾರರು

ಆಟೋ ಚಾಲಕರು

ರೇಷ್ಮೆ ಕೃಷಿ ಕಾರ್ಮಿಕರು, ಬಡಗಿಗಳು

ಟ್ಯಾನರಿ ಕೆಲಸಗಾರರು

ಸಾಮಾನ್ಯ ಸೇವಾ ಕೇಂದ್ರಗಳು

ಗೃಹ ಸೇವಕರು

ಬೀದಿ ವ್ಯಾಪಾರಿಗಳು

ನರೇಗಾ ಕೆಲಸಗಾರರು

ಆಶಾ ಕೆಲಸಗಾರರು

ಹಾಲು ಸುರಿಯುವ ರೈತರು

ವಲಸೆ ಕಾರ್ಮಿಕರು

ಇ ಶ್ರಮ ಕಾರ್ಡ್ ನೋಂದಣಗೆ ಅರ್ಹತಾ ಮಾನದಂಡ
ವಯಸ್ಸು ೧೬-೫೯ ವರ್ಷಗಳ ನಡುವೆ ಇರಬೇಕು.
ಇಎಸ್‌ಐ ಅಥವಾ ಪಿಎಫ್‌ನ ಸದಸ್ಯರಾಗಿರಬಾರದು.
ಆದಾಯ ತೆರಿಗೆ ಪಾವತಿಸುವವರಾಗಿರಬಾರದು.
ಅಸಂಘಟಿತ ವಲಯದಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಿರಬೇಕು.

ಇ ಶ್ರಮ ಕಾರ್ಡ್ ಅಗತ್ಯವಾದ ದಾಖಲೆಗಳು
ಆಧಾರ್ ಕಾರ್ಡ್
ಬ್ಯಾಂಕ್ ಪಾಸ್ ಬುಕ್
ಆಧಾರ್ ಲಿಂಕ್ ಆಗಿರುವ ಸಕ್ರಿಯ ಮೊಬೈಲ್ ಸಂಖ್ಯೆ
ನಾಮಿನಿ ಆಧಾರ್ ಕಾರ್ಡ್

 

ಸುದ್ದಿ ಡಿಜಿಟಲ್ ಸೇವಾ ಕೇಂದ್ರದಲ್ಲಿ ಉಚಿತ ನೋಂದಾವಣೆ ಮಾಡಿಕೊಡಲಾಗುವುದು.

Advt_NewsUnder_1
Advt_NewsUnder_1
Advt_NewsUnder_1
Advt_NewsUnder_1
Advt_NewsUnder_1
Advt_NewsUnder_1

About The Author

Related posts

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.

Copy Protected by Chetan's WP-Copyprotect.