ಚಾಲನೆಯಲ್ಲಿರುವ ರೈಲಿನಲ್ಲಿ ಡಕಾಯಿತಿ ಇದ್ದಲ್ಲಿ ಪ್ರಯಾಣಿಕರು ಏನು ಮಾಡಬೇಕು?

0

 

ಬೆಂಗಳೂರಿನಿಂದ ಕಾರವಾರಕ್ಕೆ ಕೇವಲ 14 ಬೋಗಿಗಳೊಂದಿಗೆ ತೆರಳುವ ಪಂಚಗಂಗಾ ಎಕ್ಸ್‌ಪ್ರೆಸ್ ರೈಲಿನಲ್ಲಿ ಆಗಸ್ಟ್ 30 ರಂದು ಬೆಳಗಿನ ಜಾವ 2.20ಕ್ಕೆ ಕಬಕ ಪುತ್ತೂರಿನಲ್ಲಿ ಡಕಾಯಿತಿ ನಡೆದಿದೆ. ಮಹಿಳೆಯೊಬ್ಬರು ರೂ. 40,000 ನಗದು ಮತ್ತು ರೂ. 8 ಲಕ್ಷ ಮೌಲ್ಯದ ಚಿನ್ನಾಭರಣ ದೋಚಿದ್ದಾರೆ. ಇದನ್ನು ಪ್ರಿಂಟ್ ಮೀಡಿಯಾದಲ್ಲಿ ಓದುತ್ತಾ ಇನ್ನಷ್ಟು ಉಪಯುಕ್ತ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ನೀಡಲು ಬಯಸುತ್ತೇನೆ.

1. ಸಾವಿರಾರು ಪ್ರಯಾಣಿಕರು ಒಟ್ಟಿಗೆ ಪ್ರಯಾಣಿಸುವ ರೈಲಿನಲ್ಲಿ ಕೈಯಲ್ಲಿ ಹಿಡಿದು ವ್ಯಾನಿಟಿ ಬ್ಯಾಗ್‌ನಲ್ಲಿ ಭಾರೀ ಮೊತ್ತದ ನಗದು ಮತ್ತು ಬೆಲೆಬಾಳುವ ಚಿನ್ನವನ್ನು ಇಟ್ಟುಕೊಂಡು ಪ್ರಯಾಣಿಸುವುದು ತಪ್ಪು.

2. ಹಲವಾರು ಲಕ್ಷ ಮೌಲ್ಯದ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಕೈ ಚೀಲದಲ್ಲಿ ಇಟ್ಟುಕೊಳ್ಳುವುದು ಮತ್ತು ರೈಲಿನೊಳಗೆ ಮಲಗುವಾಗ ಬ್ಯಾಗನ್ನು ದಿಂಬಿನಂತೆ ಬಳಸುವುದು ತುಂಬಾ ದೊಡ್ಡ ಪ್ರಮಾದ.
1. ಸಾವಿರಾರು ಪ್ರಯಾಣಿಕರು ಒಟ್ಟಿಗೆ ಪ್ರಯಾಣಿಸುವ ರೈಲಿನಲ್ಲಿ ಕೈಯಲ್ಲಿ ಹಿಡಿದು ವ್ಯಾನಿಟಿ ಬ್ಯಾಗ್‌ನಲ್ಲಿ ಭಾರೀ ಮೊತ್ತದ ನಗದು ಮತ್ತು ಬೆಲೆಬಾಳುವ ಚಿನ್ನವನ್ನು ಇಟ್ಟುಕೊಂಡು ಪ್ರಯಾಣಿಸುವುದು ತಪ್ಪು.

2. ಹಲವಾರು ಲಕ್ಷ ಮೌಲ್ಯದ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಕೈ ಚೀಲದಲ್ಲಿ ಇಟ್ಟುಕೊಳ್ಳುವುದು ಮತ್ತು ರೈಲಿನೊಳಗೆ ಮಲಗುವಾಗ ಬ್ಯಾಗನ್ನು ದಿಂಬಿನಂತೆ ಬಳಸುವುದು ತುಂಬಾ ದೊಡ್ಡ ಪ್ರಮಾದ.
3. ಜಿಪ್ ಇಲ್ಲದ ಬ್ರೀಫ್‌ಕೇಸ್‌ನೊಳಗೆ ಯಾವಾಗಲೂ ಬೆಲೆಬಾಳುವ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಇಟ್ಟುಕೊಳ್ಳಬೇಕು, ಅದನ್ನು ಲಾಕ್ ಮಾಡಬೇಕು, ಅದರ ಹ್ಯಾಂಡಲ್‌ಗೆ ಸ್ಟೀಲ್ ಚೈನ್ ಅನ್ನು ಸಿಕ್ಕಿಸಬೇಕು, ಲೋವರ್ ಬರ್ತ್ ಕೋಚ್‌ನ ಕೆಳಗೆ ಕೊಕ್ಕೆ ಮೂಲಕ ತೆಗೆದುಕೊಂಡು ಹೋಗಬೇಕು; ಮತ್ತು ಅದರ ಎರಡೂ ತುದಿಗಳನ್ನು ತಂದು ಅದಕ್ಕೆ ಬಾಹ್ಯ ಲಾಕ್ ಅನ್ನು ಸಿಕ್ಕಿಸಬೇಕು. ಆದ್ದರಿಂದ ನೀವು ರೇಲಿನಲ್ಲಿ ವೇಗವಾಗಿ ಹೋಗುತ್ತಿರುವಾಗ ಯಾರಾದರೂ ನಿಮ್ಮ ಬ್ರೀಫ್‌ಕೇಸ್ ಅನ್ನು ಎಳೆದರೆ, ಅದನ್ನು ಸುಲಭವಾಗಿ ತೆಗೆದುಕೊಂಡು ಹೋಗಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಎಳೆದ ಶಬ್ದದಿಂದ ನೀವು ಎಚ್ಚರಗೊಳ್ಳುತ್ತೀರಿ.

4. ಜಿಪ್ ಇರುವ ಲಗೇಜ್ ಬ್ಯಾಗ್‌ನಲ್ಲಿ ದುಬಾರಿ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಏಕೆ ಇಡಬಾರದು ಎಂಬುದು 5 ವರ್ಷದ ಮಗುವಿಗೆ ಸಹ ತಿಳಿದಿದೆ. ನೀವು ಜಿಪ್‌ನ ರನ್ನರ್‌ಗಳನ್ನು ಹತ್ತಿರ ತಂದರೂ ಮತ್ತು ಉತ್ತಮ ಗುಣಮಟ್ಟದ ಲಾಕ್‌ನೊಂದಿಗೆ ಲಾಕ್ ಮಾಡಿದರೂ ಸಹ; ಅದರಲ್ಲಿರುವ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಯಾವುದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಕದಿಯಬಹುದು. ಜಿಪ್ ನಡುವೆ ಪೆನ್ಸಿಲ್ ಅಥವಾ ಟ್ಯೂಬ್ ಪೆನ್ ಅನ್ನು ಸೇರಿಸಿದರೆ, ಇಡೀ ಜಿಪ್ ಸುಲಭವಾಗಿ ತೆರೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ. ಅಗತ್ಯವಿರುವ ದುಬಾರಿ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಕದ್ದ ನಂತರ ಎರಡೂ ರನ್ನರ್ ಗಳನ್ನು ಬ್ಯಾಗ್‌ನ ಒಂದು ತುದಿಯಿಂದ ಇನ್ನೊಂದಕ್ಕೆ ಸೆಳೆಯಿರಿ. ಜಿಪ್ ಮತ್ತೆ ಲಾಕ್ ಆಗುತ್ತದೆ. ಒಬ್ಬ ಪ್ರಯಾಣಿಕನು ತನ್ನ ಆಸನದಿಂದ ಶೌಚಾಲಯಕ್ಕೆ ಹೋದರೆ ಮತ್ತು ಅವನು ತನ್ನ ಸ್ಥಾನಕ್ಕೆ ಹಿಂತಿರುಗುವುದರೊಳಗೆ ಸಮಯದೊಳಗೆ, ಅತಿ ಕಡಿಮೆ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಅದನ್ನು ದರೋಡೆ ಮಾಡಬಹುದು.
5. ಚಾಲನೆಯಲ್ಲಿರುವ ರೈಲಿನಲ್ಲಿ ನಮ್ಮ ಸಾಮಾನು ಸರಂಜಾಮುಗಳನ್ನು ಕಾಪಾಡುವುದು ಪ್ರಯಾಣಿಕರ ಕರ್ತವ್ಯ. ಲಕ್ಷಗಟ್ಟಲೆ ಬೆಲೆಬಾಳುವ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಕೈಚೀಲ ದಲ್ಲಿಟ್ಟುಕೊಂಡು ಚಲಿಸುವ ರೈಲಿನಲ್ಲಿ ಮಲಗುವಾಗ ಅದನ್ನು ದಿಂಬಿನಂತೆ ಬಳಸುವುದು ಯಾಕೆ ? ಪ್ರಯಾಣಿಕರು ಈ ರೀತಿಯ ಬೇಜವಾಬ್ದಾರಿತನ ಮಾಡಿದಾಗ, ಅವನು ತನ್ನ ಸ್ವಂತ ತಪ್ಪಿಗಾಗಿ ಭಾರತೀಯ ರೈಲ್ವೇಯನ್ನು ದೂಷಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ.
6. ಒಬ್ಬರು ಅಡ್ವಾನ್ಸ್ ರೈಲು ಟಿಕೆಟ್ ಅನ್ನು ಬುಕ್ ಮಾಡುವಾಗ ವಿಮೆಯನ್ನು ಖರೀದಿಸಲು ಸಲಹೆ ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ. ಏನಾದರೂ ಕಳೆದುಹೋದರೆ ಸಂಬಂಧಪಟ್ಟ ವಿಮಾ ಕಂಪನಿಯು ನಷ್ಟವನ್ನು ಮರುಪಾವತಿಸಬಹುದು. ಬೆಂಗಳೂರಿನಿಂದ ಕಾರವಾರದ ನಡುವೆ ಸಂಚರಿಸುವ ರೈಲಿಗೆ ವಿಮೆ ಖರೀದಿಸಲು ಕೇವಲ 17.09 ರೂ. ಆದರೆ ಬುಕಿಂಗ್ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ನೀವು ಜಿಪುಣರಾಗಿದ್ದರೆ, ಕಳ್ಳತನ ಸಂಭವಿಸಿದ ನಂತರ ತನ್ನ ಸ್ವಂತ ನಿರ್ಧಾರಕ್ಕೆ ಪಶ್ಚಾತ್ತಾಪ ಪಡಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ.
7. ಈ ಡಕಾಯಿತಿಗೆ ಮುಖ್ಯ ಕಾರಣವೆಂದರೆ – ಪಂಚಗಂಗಾ ಎಕ್ಸ್‌ಪ್ರೆಸ್ ಉತ್ತಮ ಪ್ರಯಾಣಿಕರ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ ಆದರೆ ಕೇವಲ 14 ಬೋಗಿಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಪ್ರತಿ ಎಕ್ಸ್‌ಪ್ರೆಸ್ ರೈಲಿನಲ್ಲಿ 24 ಬೋಗಿಗಳಿರುವಾಗ ಪಂಚಗಂಗಾಗೆ ಬೋಗಿಗಳ ಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ಏಕೆ ಹೆಚ್ಚಿಸಿಲ್ಲ ಎಂಬುದು ತಿಳಿದಿಲ್ಲ. ಈ ರೈಲು ಬೆಂಗಳೂರಿನಿಂದ ತನ್ನ ಪ್ರಯಾಣವನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು 615 ಕಿಮೀ ಪ್ರಯಾಣವನ್ನು ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸಿದ ನಂತರ ಕಾರವಾರವನ್ನು ತಲುಪುತ್ತದೆ. ಈ ರೈಲು ಅತ್ಯಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ ಮತ್ತು ಪ್ರತಿದಿನ; ಅದರ ಆಸನಗಳು ಕೇವಲ RAC ಮಾತ್ರವಲ್ಲ ಆದರೆ ವೇಯ್ಟಿಂಗ್ ಲಿಸ್ಟ್ ಹೊಂದಿವೆ.
8. ಭಾರತೀಯ ರೈಲ್ವೇಯ ನಿಯಮದ ಪ್ರಕಾರ *”ವೇಟ್ ಲಿಸ್ಟೆಡ್ ಪ್ಯಾಸೆಂಜರ್”* ಕಾಯ್ದಿರಿಸಿದ ಕಂಪಾರ್ಟ್‌ಮೆಂಟ್ ಅನ್ನು ಹತ್ತಬಾರದು. ಆದರೂ ಚಲಿಸುವ ಟಿಕೆಟ್ ಪರಿವೀಕ್ಷಕರು ದಂಡ ವಿಧಿಸದೆ ಜಾನುವಾರುಗಳಂತೆ ಪ್ರಯಾಣಿಸಲು ಅನುವು ಮಾಡಿಕೊಡುತ್ತಾರೆ. *ಉದ್ದೇಶಪೂರ್ವಕವಾಗಿ ದರೋಡೆ ಮಾಡಲು ಬಯಸುವವರು ವೇಟ್ ಲಿಸ್ಟ್ ಮಾಡಿದ ರೈಲು ಟಿಕೆಟ್‌ಗಳನ್ನು ಖರೀದಿಸುತ್ತಾರೆ.* ಅವರು ದುಬಾರಿ ಉಡುಗೆ ಮತ್ತು ಚಿನ್ನದ ಆಭರಣಗಳನ್ನು ಧರಿಸಿದವರ ಚಲನವಲನಗಳ ಮೇಲೆ ಕಣ್ಣಿಟ್ಟಿರುತ್ತಾರೆ; ಇದರಿಂದ ಅವರು ಗಾಢ ನಿದ್ದೆಯಲ್ಲಿದ್ದಾಗ ಅವರನ್ನು ದೋಚಲು ಸಿದ್ಧರಾಗಬಹುದು. ಅವರು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಎರಡು ಕೆಳಗಿನ ಬರ್ತ್‌ಗಳ ಖಾಲಿ ಜಾಗದ ನಡುವೆ ಮಲಗುತ್ತಾರೆ. ನಮಗೆಲ್ಲರಿಗೂ ತಿಳಿದಿರುವಂತೆ ಪ್ರಯಾಣಿಕರು ಬೇಗುಗಳನ್ನು ಸೀಟಿನ ಕೆಳಗೆ ಇಡುತ್ತಾರೆ.
9. ಪಂಚಗಂಗಾ ರೇಲಿಗೆ ಈಗಿರುವ 14 ಬೋಗಿಗಳ ಬದಲಿಗೆ, 24 ಬೋಗಿಗಳಿಗೆ ಹೆಚ್ಚಿಸಿದರೆ ಅದು 800 ಹೆಚ್ಚುವರಿ ಸ್ಲೀಪರ್ಸ್ ಪ್ರಯಾಣಿಕರಿಗೆ ಅವಕಾಶ ಕಲ್ಪಿಸುತ್ತದೆ. ಈ ಮೂಲಕ RAC ಮತ್ತು WAITING LIST ಸೀಟುಗಳನ್ನು ಕಡಿಮೆಗೊಳಿಸಬಹುದು. ಆಗ ಕೆಳಗಿನ ಬರ್ತ್‌ಗಳ ನಡುವೆ ಯಾರೂ ಮಲಗುವುದಿಲ್ಲ. ಡಕಾಯಿತಿಯನ್ನು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ನಿಲ್ಲಿಸಬಹುದು.
ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬ ಪ್ರಯಾಣದ ಟಿಕೆಟ್ ಪರೀಕ್ಷಕರು (TTE) *”ದೂರು ಪುಸ್ತಕ”* ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಪ್ರಯಾಣಿಕರು ತಮ್ಮ *PNR ಸಂಖ್ಯೆ* ಅನ್ನು ನಮೂದಿಸುವ ಮೂಲಕ ದೂರನ್ನು ನೋಂದಾಯಿಸಬಹುದು
10. ಒಮ್ಮೆ ದೂರು ನೀಡಿದರೆ ರೈಲ್ವೇ ರಕ್ಷಣಾ ಪಡೆ (Railway Protection Force)ಎಲ್ಲಾ ವಿವರಗಳನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸಿ ಎಫ್‌ಐಆರ್ ದಾಖಲಿಸುತ್ತದೆ.

11. ಭಾರತೀಯ ರೈಲ್ವೇಯು ಇಂಟರ್ನೆಟ್‌ನಲ್ಲಿ *RAIL MADAD* ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್ ಅನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ ಇದರಿಂದ ಒಬ್ಬರು ತಮ್ಮ PNR ಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ನಮೂದಿಸಬಹುದು ಮತ್ತು ಚಲಿಸುವ ರೈಲಿನಲ್ಲಿ ದೂರು ಸಲ್ಲಿಸಬಹುದು. 30 ನಿಮಿಷಗಳಲ್ಲಿ, ರೈಲ್ವೆ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಬಂದು ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಅಗತ್ಯ ಸಹಾಯವನ್ನು ನೀಡುತ್ತಾರೆ.
12. *ತುಂಬಾ ಪ್ರಮುಖ: ಈಗಾಗಲೇ ಲಭ್ಯವಿರುವ ಮಾರ್ಗದಲ್ಲಿ ವೇಳಾಪಟ್ಟಿಯನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸುವ ಮೂಲಕ; ರೈಲು ಸಂಖ್ಯೆ 16595 / 16596 ಪಂಚಗಂಗಾ ಎಕ್ಸ್‌ಪ್ರೆಸ್ ಅದರ 14 ಬೋಗಿಗಳನ್ನು 24 ಕ್ಕೆ ಸುಲಭವಾಗಿ ಹೆಚ್ಚಿಸಬಹುದು. ಕಾರವಾರದಿಂದ ರಾತ್ರಿ 8 ಗಂಟೆಗೆ ಹೊರಟು ಮರುದಿನ ಬೆಳಗ್ಗೆ 9.15ಕ್ಕೆ ಬೆಂಗಳೂರು ತಲುಪುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಬೆಂಗಳೂರಿನಿಂದ ಸಂಜೆ 4:50 ಕ್ಕೆ ಹೊರಟು ಮರುದಿನ ಬೆಳಿಗ್ಗೆ 6.25 ಕ್ಕೆ ಕಾರವಾರ ತಲುಪಬಹುದು.* ಈ ರೈಲಿನಲ್ಲಿ ಡಕಾಯಿತಿಯನ್ನು ನಿಲ್ಲಿಸಲು, ಹೊಸ ರಹದಾರಿಯ ವೇಳಾಪಟ್ಟಿಯನ್ನು ಜಾರಿಗೆ ತರಲಿ ಹಾಗೂ 24 ಬೋಗಿಗಳೊಂದಿಗೆ ಸಂಚರಿಸಲಿ.

*ಒಲಿವರ್ ಡಿ ಸೋಜಾ, ಕಾರ್ಯಕಾರಿ ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿ,*
*ರೈಲ್ವೆ ಯಾತ್ರಿ ಸಂಘ, ಮುಂಬೈ*

 

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here