ಇಂದು ವಿಶ್ವ ರಕ್ತದಾನಿಗಳ ದಿನ

0

ರಕ್ತದಾನ ಮಹಾದಾನವೆಂದು ಸಾರಿದ ರಕ್ತದಾನಿಗಳಿಗೆ ಸಲಾಂ ಹೇಳೋಣ

ರಕ್ತ ದಾನ ಮಹಾ ದಾನ. ರಕ್ತದಾನದ ಇತಿಹಾಸವು ನೀವು ನಿರೀಕ್ಷಿಸಿರುವುದಕ್ಕಿಂತಲೂ ಹಿಂದಕ್ಕೆ ಹೋಗುತ್ತದೆ, ಇದು 17 ನೇ ಶತಮಾನದಷ್ಟು ಹಿಂದಿನದು. ರಕ್ತವು ದೇಹದಲ್ಲಿ ಒಂದು ಪ್ರಮುಖ ಅಂಶವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಆ ಕಾಲದ ವೈದ್ಯಕೀಯ ತಜ್ಞರು ತಿಳಿದಿದ್ದರು ಮತ್ತು ಅದರಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನದನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳುವುದು ರೋಗಿಯ ಮೇಲೆ ದುರಂತ ಪರಿಣಾಮಗಳನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುತ್ತದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ ಪ್ರಯೋಗವು ಪ್ರಾರಂಭವಾಯಿತು, ಮತ್ತು ಇತರರು ಬದುಕಲು ತಮ್ಮ ರಕ್ತವನ್ನು ಕೊಡುಗೆ ನೀಡುವ ವೀರರ ಸಂಪೂರ್ಣ ಹೊಸ ತಳಿ ಹುಟ್ಟಿತು. ರಕ್ತದಾನಿಗಳು ತಮ್ಮನ್ನು ತಾವು ನೀಡುವ ಮೂಲಕ ಪ್ರತಿದಿನ ಜೀವಗಳನ್ನು ಉಳಿಸುತ್ತಾರೆ, ಆದ್ದರಿಂದ ಅಪಘಾತಕ್ಕೊಳಗಾದವರು ಮತ್ತು ಶಸ್ತ್ರಚಿಕಿತ್ಸೆಗಾಗಿ ವರ್ಗಾವಣೆಯ ಅಗತ್ಯವಿರುವವರು ಬದುಕಬಹುದು.

ಮೊದಲು ವರ್ಗಾವಣೆಗಳನ್ನು ಸರಿಯಾಗಿ ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳದ ವಿಜ್ಞಾನವನ್ನು ಬಳಸಿ ಮಾಡಲಾಯಿತು ಮತ್ತು ರೋಗಿಗಳಿಗೆ ಕೆಲವು ದುರಂತ ಫಲಿತಾಂಶಗಳನ್ನು ನೀಡಲಾಯಿತು. ರಿಚರ್ಡ್ ಲೋವರ್ ಅವರು ಪ್ರಾಣಿಗಳು ಮತ್ತು ರಕ್ತ ಪರಿಚಲನೆಯನ್ನು ಪರೀಕ್ಷಿಸಲು ಮತ್ತು ರಕ್ತ ಹೆಪ್ಪುಗಟ್ಟುವಿಕೆಯನ್ನು ನಿಲ್ಲಿಸುವ ಮಾರ್ಗಗಳನ್ನು ಕಂಡುಕೊಂಡ ಮೊದಲ ವ್ಯಕ್ತಿ. ಅವನು ಸಹಜವಾಗಿ, ಪ್ರಾಣಿಗಳೊಂದಿಗೆ ಮಾತ್ರ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದಾಗ, ಅವನು ಮಧ್ಯಮ ಗಾತ್ರದ ನಾಯಿಯ ರಕ್ತವನ್ನು ಹರಿಸುವಲ್ಲಿ ಯಶಸ್ವಿಯಾದನು ಮತ್ತು ನಂತರ ದೊಡ್ಡ ಮಾಸ್ಟಿಫ್ನ ರಕ್ತವನ್ನು ಚಿಕ್ಕ ಪ್ರಾಣಿಗೆ ವರ್ಗಾಯಿಸಿದನು. ಎರಡೂ ನಾಯಿಗಳು ಯಾವುದೇ ಸ್ಪಷ್ಟವಾದ ದುಷ್ಪರಿಣಾಮಗಳಿಲ್ಲದೆ ಚೇತರಿಸಿಕೊಂಡವು.

ಆದ್ದರಿಂದ ಅವರು ತಮ್ಮ ಪ್ರಯತ್ನಗಳಿಗೆ ಸಾಕಷ್ಟು ಕುಖ್ಯಾತಿಯನ್ನು ಪಡೆದರು ಮತ್ತು ರಾಯಲ್ ಸೊಸೈಟಿಗೆ ಈ ತಂತ್ರವನ್ನು ಮಾತನಾಡಲು ಮತ್ತು ಕಲಿಸಲು ಕೇಳಲಾಯಿತು. ಆ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ರಕ್ತದ ಬಗ್ಗೆ ಕೆಲವು ಬೆಸ ನಂಬಿಕೆಗಳು ಇದ್ದವು ಮತ್ತು ಮೊದಲ ಮಾನವ ವರ್ಗಾವಣೆಯು ಸೌಮ್ಯವಾದ ಹುಚ್ಚುತನದಿಂದ ಬಳಲುತ್ತಿರುವ ರೋಗಿಗೆ ಕುರಿಯ ರಕ್ತವನ್ನು ಹಾಕುವುದನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿತ್ತು. ಕುರಿಮರಿಯಷ್ಟು ಸೌಮ್ಯವಾದ ಪ್ರಾಣಿಯ ರಕ್ತವು ಅವನ ಹುಚ್ಚುತನವನ್ನು ಶಾಂತಗೊಳಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ಭಾವಿಸಲಾಗಿದೆ. ಪ್ರಾಣಿಗಳ ರಕ್ತವನ್ನು ರೋಗಿಗಳಿಗೆ ವರ್ಗಾಯಿಸುವ ಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಆ ಕಾಲದ ಬಿಗಿಯಾದ ಮೂಢನಂಬಿಕೆ ಮತ್ತು ನೈತಿಕವಾಗಿ ಕಟ್ಟುನಿಟ್ಟಾದ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಬಲವಾಗಿ ಪ್ರಶ್ನಿಸಿದರು ಮತ್ತು ಅಭ್ಯಾಸವನ್ನು ಕಾನೂನುಬಾಹಿರಗೊಳಿಸಲಾಯಿತು, 150 ವರ್ಷಗಳವರೆಗೆ ಕಣ್ಮರೆಯಾಯಿತು.

1818 ರಲ್ಲಿ ಪ್ರಾರಂಭವಾದ ರಕ್ತ ವರ್ಗಾವಣೆಯನ್ನು ಆಧುನಿಕ ವೈದ್ಯಕೀಯ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನಕ್ಕೆ ಮರಳಿ ತಂದ ಪ್ರಸೂತಿ ತಜ್ಞರು. ಹೆರಿಗೆಯ ನಂತರ ಭಯಂಕರವಾಗಿ ರಕ್ತಸ್ರಾವವಾಗಿದ್ದ ಮಹಿಳೆಯ ಜೀವವನ್ನು ಉಳಿಸಿದ ನಂತರ, ಅವರು ಅದನ್ನು ಹೇಗೆ ಮಾಡಲಾಯಿತು ಮತ್ತು ಅದರ ಅಧ್ಯಯನದ ಕುರಿತು ಕೃತಿಗಳನ್ನು ಪ್ರಕಟಿಸಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರು. ಅವರ ಜೀವನದುದ್ದಕ್ಕೂ, ಅವರು ಹತ್ತು ವರ್ಗಾವಣೆಗಳನ್ನು ಮಾಡಿದರು, ಅದರಲ್ಲಿ 5 ಸ್ವೀಕರಿಸುವವರ ಜೀವಗಳನ್ನು ಉಳಿಸಿದರು.

ವಿಶ್ವ ರಕ್ತದಾನಿಗಳ ದಿನವು ವಿಶ್ವ ಆರೋಗ್ಯ ಸಂಸ್ಥೆಯ ಅಭಿಯಾನವಾಗಿದೆ. ರಕ್ತ ವರ್ಗಾವಣೆಯ ಮಹತ್ವದ ಬಗ್ಗೆ ಅರಿವು ಮೂಡಿಸುವ ಮೊದಲ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವು 2012 ರಲ್ಲಿ ನಡೆಯಿತು. ಅಂದಿನಿಂದ, WHO ಪ್ರತಿ ವರ್ಷ ಅಭಿಯಾನಗಳನ್ನು ಮುನ್ನಡೆಸಿದೆ.

ರಕ್ತ ಮತ್ತು ರಕ್ತದ ಉತ್ಪನ್ನಗಳ ವರ್ಗಾವಣೆಯು ಪ್ರತಿ ವರ್ಷ ಲಕ್ಷಾಂತರ ಜೀವಗಳನ್ನು ಉಳಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಇದು ಮಾರಣಾಂತಿಕ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳಿಂದ ಬಳಲುತ್ತಿರುವ ರೋಗಿಗಳಿಗೆ ದೀರ್ಘಾವಧಿ ಮತ್ತು ಉನ್ನತ ಗುಣಮಟ್ಟದ ಜೀವನಕ್ಕೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಸಂಕೀರ್ಣ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಮತ್ತು ಶಸ್ತ್ರಚಿಕಿತ್ಸಾ ವಿಧಾನಗಳನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸುತ್ತದೆ.

ವಿಶ್ವ ರಕ್ತದಾನಿಗಳ ದಿನವನ್ನು ಪ್ರತಿ ವರ್ಷ ಜೂನ್ 14 ರಂದು ವಿಶ್ವದಾದ್ಯಂತ ಜನರು ಆಚರಿಸುತ್ತಾರೆ. ಇದನ್ನು ಜೂನ್ 14, 1868 ರಂದು ಕಾರ್ಲ್ ಲ್ಯಾಂಡ್‌ಸ್ಟೈನರ್ ಅವರ ಜನ್ಮದಿನದ ವಾರ್ಷಿಕೋತ್ಸವದಂದು ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ . ಲ್ಯಾಂಡ್‌ಸ್ಟೈನರ್ ಅವರು ABO ರಕ್ತದ ಗುಂಪಿನ ಆವಿಷ್ಕಾರಕ್ಕಾಗಿ ನೊಬೆಲ್ ಪ್ರಶಸ್ತಿಯನ್ನು ಪಡೆದರು. ವ್ಯವಸ್ಥೆ
ರೋಗಿಗಳಿಗೆ ಸುರಕ್ಷಿತ ರಕ್ತ ಮತ್ತು ರಕ್ತದ ಉತ್ಪನ್ನಗಳಿಗೆ ಸಾಕಷ್ಟು ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ಪ್ರವೇಶವನ್ನು ನೀಡುವ ರಕ್ತದ ಸೇವೆಯು ಪರಿಣಾಮಕಾರಿ ಆರೋಗ್ಯ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯ ಪ್ರಮುಖ ಅಂಶವಾಗಿದೆ. ವಿಶ್ವ ರಕ್ತದಾನಿಗಳ ದಿನದ ಜಾಗತಿಕ ಧ್ಯೇಯವು ಪ್ರತಿ ವರ್ಷವೂ ತಮ್ಮ ರಕ್ತವನ್ನು ತಮಗೆ ತಿಳಿದಿಲ್ಲದ ಜನರಿಗಾಗಿ ದಾನ ಮಾಡುವ ನಿಸ್ವಾರ್ಥ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳನ್ನು ಗುರುತಿಸುತ್ತದೆ.

ಪ್ರತಿ ವರ್ಷ ಪ್ರಪಂಚದಾದ್ಯಂತದ ದೇಶಗಳು ವಿಶ್ವ ರಕ್ತದಾನಿಗಳ ದಿನವನ್ನು (WBDD) ಆಚರಿಸುತ್ತವೆ. ಈವೆಂಟ್ ಸುರಕ್ಷಿತ ರಕ್ತ ಮತ್ತು ರಕ್ತದ ಉತ್ಪನ್ನಗಳ ಅಗತ್ಯತೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಜಾಗೃತಿ ಮೂಡಿಸಲು ಮತ್ತು ಸ್ವಯಂಪ್ರೇರಿತ, ಪಾವತಿಸದ ರಕ್ತದ ದಾನಿಗಳಿಗೆ ಅವರ ಜೀವ ಉಳಿಸುವ ರಕ್ತಕ್ಕಾಗಿ ಧನ್ಯವಾದಗಳನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ.

ಆಸ್ಪತ್ರೆಗಳು, ಚಿಕಿತ್ಸಾಲಯಗಳು ಮತ್ತು ಇತರ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಸಂಸ್ಥೆಗಳು ಯಾವಾಗಲೂ ಹೆಚ್ಚಿನ ರಕ್ತದ ಅಗತ್ಯವಿರುತ್ತದೆ. ನಿಮ್ಮ ಹತ್ತಿರ ರಕ್ತದಾನ ಕೇಂದ್ರವನ್ನು ಹುಡುಕಿ ಮತ್ತು ಕೇವಲ ಒಂದು ಭೇಟಿಯಿಂದ ಜೀವವನ್ನು ಉಳಿಸಿ.

ಅದೆಷ್ಟೋ ಬಾರಿ ರಕ್ತದಾನ ಮಾಡಿ ಸಾಕಷ್ಟು ಜನರ ಉಳಿವಿಗೆ ಕಾರಣರಾದ ರಕ್ತದಾನಿಗಳಿಗೊಂದು ಸಲಾಂ….