ಇಂದು ಕಬೀರ್ ಜಯಂತಿ

0

ಭಕ್ತಿ ಪಂಥದ ಮಹಾನ್ ಸಂತ

ಬೃಂದಾ ಪೂಜಾರಿ ಮುಕ್ಕೂರು

ಪ್ರಮುಖ: ಮೇ ಹೂ ಸುಮಿರನ್ ಸಬ್ ಕರೇ, ಸುಖ ಮೇ ಕರೇ ನ ಕೋಯಿ.
ಜೋ ಸುಖ ಮೇಂ ಸುಮಿರನ ಕರೇ, ತೋ ಉಪಯುಕ್ತ ಕಾಹೇ ಕೋ ಹೋಯ

ಅಂದರೆ “ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬರೂ ದೇವರನ್ನು ನೆನಪಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ, ಆತನನ್ನು ಪ್ರಾರ್ಥಿಸುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಕೆಟ್ಟ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಆತನಿಗೆ ಸ್ತೋತ್ರಗಳನ್ನು ಪಠಿಸುತ್ತಾರೆ ಆದರೆ ಒಳ್ಳೆಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಯಾರೂ ಅವನನ್ನು ನೆನಪಿಸಿಕೊಳ್ಳುವುದಿಲ್ಲ. ಆದರೆ, ನೀವು ಆತನನ್ನು ಸ್ಮರಿಸಿದರೆ ಮತ್ತು ಒಳ್ಳೆಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಆತನನ್ನು ಪ್ರಾರ್ಥಿಸಿದರೆ, ನಿಮ್ಮ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ನೀವು ಎಂದಿಗೂ ಕೆಟ್ಟ ಸಮಯವನ್ನು ಎದುರಿಸುವುದಿಲ್ಲ. ಈ ಮಾತು ಎಷ್ಟುಂದು ಅಕ್ಷರಶಃ ಸತ್ಯ.

ಹೌದು, ಈ ವಿಚಾರ ಕೇಳಿದಾಗ ನಾವು ಮನುಷ್ಯರು ಕಷ್ಟ ಬಂದಾಗ ಮಾತ್ರ ಇತರರನ್ನು ನೆನೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತೇವೆ, ಸುಖ ಬಂದಾಗ ಎಲ್ಲಾ ನಾನೇ, ಎಲ್ಲವೂ ನನ್ನದೇ ಎಂದು ಅಹಂಕಾರದಿಂದ ನಡೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತೇವೆ.

ಇದು, ಕಬೀರ್ ದೋಹೆಯಾಗಿದ್ದು, ದೇವರನ್ನು ನಂಬುವ ಜನರ ಸಾಮಾನ್ಯ ನಡವಳಿಕೆಯನ್ನು ನಮಗೆ ಅವರ ನೇರವಾದ ದೋಹೆಯ ಮುಖೇನ ಅವರ ಚಿಂತನೆಯನ್ನು ತಿಳಿಯ ಪಡಿಸುತ್ತಾರೆ.

ಅಂದ ಹಾಗೇ ಇಂದು ಜೂನ್ 4 ಜ್ಯೇಷ್ಠ ಮಾಸದ ಪೌರ್ಣಿಮೆಯ ದಿನ. ಈ ದಿನವನ್ನು ಕಬೀರ್ ಜಯಂತಿ ಎಂದು ಕರೆಯುತ್ತಾರೆ. ಕಬೀರ್ ಜಯಂತಿಯನ್ನು ಕಬೀರ್ ಪ್ರಕತ್ ದಿವಸ್ ಎಂದೂ ಸಹಾ ಕರೆಯುತ್ತಾರೆ.

ಈ ದಿನವನ್ನು ಭಾರತದಲ್ಲಿ ವಿವಿಧ ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ವಿಶೇಷ ಜಯಂತಿಯಾಗಿ ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಕಬೀರ್ ನ ಅನುಯಾಯಿಗಳು ಅವರ ಬೋಧನೆಗಳನ್ನು ಇಂದು ನೆನಪಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಅವರ ಕವಿತೆಗಳನ್ನು ಒಟ್ಟಿಗೆ ಸೇರಿ ಪಠಿಸುತ್ತಾರೆ. ಅನೇಕ ಭಂಡಾರಗಳನ್ನು ಭಾರತದಾದ್ಯಂತ ಅನೇಕ ಕಬೀರಪಂಥಿಗಳು ನಡೆಸುತ್ತಾರೆ . ಕಬೀರ್ ಸಮಾಜ ಸುಧಾರಕರೂ ಆಗಿದ್ದರು , ಈ ದಿನದಂದು ಅವರ ಅನುಯಾಯಿಗಳು ಹಲವಾರು ಸಾಮಾಜಿಕ ಕಾರ್ಯಗಳನ್ನು ಮಾಡುತ್ತಾರೆ.

ಕಬೀರ್ ಭಕ್ತಿ ಪಂಥದ ಒಬ್ಬ ಮಹಾನ್ ಸಂತ, ಮುಸ್ಲಿಮನಾಗಿದ್ದ ಕಬೀರ್ ಶ್ರೀ ರಾಮನ ಭಕ್ತನಾಗಿ ಮತ ಧರ್ಮಗಳ ಸಮಾನತೆಗೆ ಯತ್ನಿಸಿದ. ಸಮಾಜದ ಧಾರ್ಮಿಕ ಭಿನ್ನಾಭಿಪ್ರಾಯಗಳು ತಲೆದೋರಿದಾಗ ಕಬೀರ್ ಎಲ್ಲಾ ಧರ್ಮಗಳು ಒಂದೇ ಎಂದು ತತ್ವಗಳನ್ನು ಹೇಳಿದನಲ್ಲದೆ, ದೇವರು ಒಬ್ಬನೇ ಎಂಬುದನ್ನು ಸಾರಿದ. ಕಬೀರನ ವಿಷಯವಾಗಿ ಹಲವು ಕಥೆಗಳಿವೆ. ಅವನು ನೇಯ್ಗೆ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದಾನೆ ಎಂದು ತಿಳಿಯಲಾಗಿದೆ.

ಜ್ಯೇಷ್ಠ ಮಾಸದ ಹುಣ್ಣಿಮೆಯಂದು ಬ್ರಹ್ಮಮುಹರ್ತದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಕಮಲದ ಹೂವಿನ ಮೇಲೆ ಕಾಣಿಸಿಕೊಂಡನೆಂದು ಹೇಳಲಾಗುತ್ತದೆ. ಕಬೀರನು ಸತ್ಲೋಕದಿಂದ ಬೆಳಕಿನ ದೇಹವನ್ನು ಊಹಿಸಿಕೊಂಡು ಕಮಲದ ಹೂವಿನ ಮೇಲೆ ಅವತರಿಸಿದನೆಂದು ಕೂಡ ಹೇಳಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಕಬೀರನ ಕವಿತೆಗಳು ಮುಖ್ಯವಾಗಿ ಹಿಂದಿಯಲ್ಲಿ ದಾಖಲಾಗಿವೆ. ಅವರು ಜೀವನದ ವಿವಿಧ ಅಂಶಗಳನ್ನು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ದೇವರಿಗೆ ಭಕ್ತಿಗಾಗಿ ಕರೆ ನೀಡುತ್ತಾರೆ. 1495 ರಲ್ಲಿ, ಚಕ್ರವರ್ತಿ ಸಿಕಂದರ್ ಲೋದಿ ದೈವಿಕ ಶಕ್ತಿಗಳ ಸ್ವಾಧೀನದ ಆರೋಪವನ್ನು ಮಾಡಿದಾಗ ಸಂತ ಕಬೀರ್ ಗಡಿಪಾರು ಮಾಡಲ್ಪಟ್ಟನು. ಅವರು 1518 ರಲ್ಲಿ ಗೋರಖ್‌ಪುರ ಬಳಿಯ ಮಘರ್‌ನಲ್ಲಿ ನಿಧನರಾದರು.

ಸಂತ ಕಬೀರರ ಪರಂಪರೆಯು ಬದುಕುವುದಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನದನ್ನು ಮಾಡಿದೆ, ಅದು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಗೊಂಡಿದೆ. ಅವನ ಹೆಜ್ಜೆಗಳನ್ನು ಅನುಸರಿಸುವುದು ಕಬೀರನ ಮಾರ್ಗವಾಗಿದೆ, ಧಾರ್ಮಿಕ ಸಮುದಾಯವು ಅವನನ್ನು ಅದರ ಸ್ಥಾಪಕ ಮತ್ತು ಅದರ ಋಷಿಗಳಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬನೆಂದು ಪ್ರಶಂಸಿಸುತ್ತದೆ.

ಕಬೀರನ ಕೆಲಸವನ್ನು 17 ನೇ ಶತಮಾನದಲ್ಲಿ “ಕಬೀರ್ ಬಿಜಕ್” ಎಂಬ ಆಧ್ಯಾತ್ಮಿಕ ಪುಸ್ತಕದಲ್ಲಿ ಸೇರಿಸಲಾಯಿತು, ಇದನ್ನು ಮೌಖಿಕವಾಗಿ ಸಂಯೋಜಿಸಿದ ನಂತರ ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ ಬರೆಯಲಾಗಿದೆ. ಕಬೀರನ ಕೆಲವು ಪದ್ಯಗಳು ಮತ್ತು ಬೋಧನೆಗಳನ್ನು ಧಾರ್ಮಿಕ ಗ್ರಂಥಗಳಲ್ಲಿ ಅಳವಡಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಒಟ್ಟಿನಲ್ಲಿ, ಸಂತ ಕಬೀರ ಜಯಂತಿಯು ಅವರನ್ನು, ಅವರ ಕೃತಿಗಳು ಮತ್ತು ಅವರ ನಿರಂತರ ಪರಂಪರೆಯನ್ನು ಗೌರವಿಸಲು ಮೀಸಲಾದ ವಿಶೇಷ ದಿನವಾಗಿದೆ.