ಇಂದು ವಿಶ್ವ ವಿಜ್ಞಾನ ದಿನ

0

ವಿಜ್ಞಾನ ಮತ್ತು ಸಮಾಜದ ಬದ್ಧತೆಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಕೇಂದ್ರೀಕೃತ ಘಟನೆಯ ಸಂಘಟನೆಯು ಬುಡಾಪೆಸ್ಟ್‌ನಲ್ಲಿ 1999 ರ ವಿಜ್ಞಾನದ ವಿಶ್ವ ಸಮ್ಮೇಳನದ ಸಕಾರಾತ್ಮಕ ಫಲಿತಾಂಶಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ. ವಿಜ್ಞಾನದ ಘೋಷಣೆ ಮತ್ತು ವೈಜ್ಞಾನಿಕ ಜ್ಞಾನದ ಬಳಕೆಯಲ್ಲಿ ಘೋಷಿಸಲಾದ ಗುರಿಗಳನ್ನು ಸಾಧಿಸುವ ಬದ್ಧತೆಯನ್ನು ಪ್ರತಿ ವರ್ಷ ಪುನರುಚ್ಚರಿಸಲು ಮತ್ತು ವಿಜ್ಞಾನ ಕಾರ್ಯಸೂಚಿಯ ಶಿಫಾರಸುಗಳನ್ನು ಅನುಸರಿಸಲು ಇದು ಒಂದು ಅವಕಾಶವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗಿದೆ : ಕ್ರಿಯೆಯ ಚೌಕಟ್ಟು .

2001 ರಲ್ಲಿ UNESCO ತನ್ನ ಘೋಷಣೆಯ ನಂತರ, ಶಾಂತಿ ಮತ್ತು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಗಾಗಿ ವಿಶ್ವ ವಿಜ್ಞಾನ ದಿನವು ಪ್ರಪಂಚದಾದ್ಯಂತ ವಿಜ್ಞಾನಕ್ಕಾಗಿ ಅನೇಕ ಕಾಂಕ್ರೀಟ್ ಯೋಜನೆಗಳು, ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಗಳು ಮತ್ತು ಧನಸಹಾಯವನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸಿದೆ. ಸಂಘರ್ಷದಿಂದ ಹಾನಿಗೊಳಗಾದ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುವ ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳ ನಡುವೆ ಸಹಕಾರವನ್ನು ಬೆಳೆಸಲು ಈ ದಿನವು ಸಹಾಯ ಮಾಡಿದೆ – ಇಸ್ರೇಲಿ-ಪ್ಯಾಲೆಸ್ಟಿನಿಯನ್ ಸೈನ್ಸ್ ಆರ್ಗನೈಸೇಶನ್ (IPSO) ಯ ಯುನೆಸ್ಕೋ ಬೆಂಬಲಿತ ರಚನೆಯು ಒಂದು ಉದಾಹರಣೆಯಾಗಿದೆ.

ಶಾಂತಿ ಮತ್ತು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಗಾಗಿ ವಿಶ್ವ ವಿಜ್ಞಾನ ದಿನವನ್ನು ಆಚರಿಸುವ ತಾರ್ಕಿಕತೆಯು ಸುಸ್ಥಿರ ಸಮಾಜಗಳಿಗಾಗಿ ವಿಜ್ಞಾನ ಮತ್ತು ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳ ಪಾತ್ರದ ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆ ಮತ್ತು ವಿಜ್ಞಾನದಲ್ಲಿ ನಾಗರಿಕರಿಗೆ ತಿಳಿಸುವ ಮತ್ತು ಒಳಗೊಳ್ಳುವ ಅಗತ್ಯತೆಯಲ್ಲಿ ಬೇರುಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಈ ಅರ್ಥದಲ್ಲಿ, ಶಾಂತಿ ಮತ್ತು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಗಾಗಿ ವಿಶ್ವ ವಿಜ್ಞಾನ ದಿನವು ಸಾರ್ವಜನಿಕರಿಗೆ ತಮ್ಮ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ವಿಜ್ಞಾನದ ಪ್ರಸ್ತುತತೆಯನ್ನು ತೋರಿಸಲು ಮತ್ತು ಅವರನ್ನು ಚರ್ಚೆಗಳಲ್ಲಿ ತೊಡಗಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಅವಕಾಶವನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ. ಇಂತಹ ಸಾಹಸೋದ್ಯಮವು ಶಾಂತಿ ಮತ್ತು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಗಾಗಿ ಜಾಗತಿಕ ಹುಡುಕಾಟಕ್ಕೆ ವಿಶಿಷ್ಟ ದೃಷ್ಟಿಕೋನವನ್ನು ತರುತ್ತದೆ.

ಶಾಂತಿ ಮತ್ತು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಗಾಗಿ ಮೊದಲ ವಿಶ್ವ ವಿಜ್ಞಾನ ದಿನವನ್ನು 10 ನವೆಂಬರ್ 2002 ರಂದು UNESCO ಆಶ್ರಯದಲ್ಲಿ ವಿಶ್ವಾದ್ಯಂತ ಆಚರಿಸಲಾಯಿತು. ಈ ಆಚರಣೆಯು ಸರ್ಕಾರಿ, ಅಂತರಸರ್ಕಾರಿ ಮತ್ತು ಸರ್ಕಾರೇತರ ಸಂಸ್ಥೆಗಳು, UNESCO ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಆಯೋಗಗಳು, ವೈಜ್ಞಾನಿಕ ಮತ್ತು ಸಂಶೋಧನಾ ಸಂಸ್ಥೆಗಳು, ವೃತ್ತಿಪರ ಸಂಘಗಳು, ಮಾಧ್ಯಮಗಳು, ವಿಜ್ಞಾನ ಶಿಕ್ಷಕರು ಮತ್ತು ಶಾಲೆಗಳಂತಹ ಅನೇಕ ಪಾಲುದಾರರನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿತ್ತು.